
 
MAMLAKA YA KILIMO NA VYAKULA (AFA) 

Kurugenzi la Mimea ya vyakula 

 MAAFIKIANO YA MKATABA KWA UMMA 
 

Huduma Mahitaji/Masharti Malipo Muda 

Maswali yaliyoandikwa   
                                            

  Maswali ya liyoandikwa                 
                                                             

    Bi la malipo        
                               

   Siku saba za  kazi     tangia 
kuwasilishwa 

Maswali kupitia simu      

                                            

  Maswali kuwasilishwa na   mteja 

kupitia s imu   

Bi la malipo          

                              

   Muda usiozidi masaa    24 tangia 

kuwasilishwa 

Maswali kupitia barua 
pepe  

Maswali kuwasilishwa na mteja 
kupitia barua pepe 

Bi la malipo          
                              

   Muda usiozidi masaa    12 tangia 
kuwasilishwa 

Malalamishi ya  umma  La lamiko/malalamiko kuwasilishwa 
na mteja  

Bi la malipo          
                              

                              

   Muda usiozidi siku    saba za  kazi 
tangia    kuwasilishwa 

Maswali kutoka vyombo 

vya  habari  

Swali/Maswali kuwasilishwa na 

vyombo vya  habari  

Bi la malipo          

                              
                              

   Muda usiozidi siku    mbili za kazi 

tangia    kuwasilishwa 

Mal ipo ya  bidhaa au 

huduma  
Kuwasilishwa kwa bidhaa au 

huduma inayoridhisha vigezo 

vi l ivyowekwa pamoja na ankra 

(invoice) asilia 

Bi la malipo Muda usiozidi siku 30 za  kazi tangia 

kuwasilishwa kwa bidhaa au 

huduma zinazotimiza vigezo 

vi l ivyowekwa pamoja na ankra 

(invoice) asilia 

 Usa jili wa 
wahudumu/washika dau wa 
mimea ya  vyakula  

Kul ingana na kanuni Kul ingana na 
kanuni 

Kul ingana na kanuni. 

Utoaji huduma za 
kiufundi/kiutaalamu 

Ombi  la mteja Bi la malipo Kufanyika kila wakati inavyohitajika 

Usambazaji wa habari za 
mimea ya  vyakula 

Viwango vya  mahitaji ya  ujuzi Bi la malipo Siku 1 kwa habari zilizo tayari na 
muda  usiozidi siku 60 kwa habari 

zinazohitaji utafiti/ukusanyaji 

Uendelezaji wa upanuzi wa 
bidhaa za mimea ya  vyakula 

na  uti liaji wa thamani. 

Ombi  la mteja Bi la malipo Kufanyika kila wakati inavyohitajika 

Utekelezaji wa 
ujasusi/utafiti wa uzalishaji 

✓ Ombi  la mteja 

✓ Ukuaji wa sekta ya mimea ya  

Bi la malipo Kufanyika kila wakkati inavyohitajika 



 
na masoko vyakula 

✓ Upanuzi na uendelezaji wa 
masoko 

Utekelezaji wa usalama na 
ubora  wa mimea ya  vyakula 

✓ Uhakiki wa viwango 
vinavyohitajika na watumizi wa 

vyakula na pia viwango na mahitaji 
ya  masoko 

✓ Kufuata kanuni na viwango vya  
ki ta ifa na kimataifa. 

Bi la malipo Kufanyika kila wakati inavyohitajika 

Utekelezaji wa viwango na 
kanuni 

Kanuni na viwango vi livyowekwa Kul ingana na 
kanuni na viwango 

vi l ivyowekwa 

Vi le ambavyo imeelezwa kwa 
kanuni na viwango rasmi 

Uamuliaji wa migogoro √ Ombi  la mteja  
√ Migogoro inayoibuka kwa sekta  

Bi la malipo Muda usiozidi siku 60 

 

Kwa malalamishi, pongezi, mapendekezo na mahitaji ya habari wasiliana na: 
 

 
MKUU WA KURUGENZI LA MIMEA YA VYAKULA 

MAMLAKA YA KILIMO NA VYAKULA (AFA) 
Tea House | Naivasha Road, Off Ngong Road, 

S.L.P 37962 - 00100 NAIROBI. 
Simu: (+254 20) 3872421 

Rununu: (+254) 790409435 
BARUA PEPE: info@agricultureauthority.go.ke 

TOVUTI: http://agricultureauthority.go.ke/about-
us/Complaints  
 

 or TUME YA HAKI ZA KIUTAWALA 

West End Towers, 2nd Floor, 

Waiyaki Way - WESTLA NDS  

S.L.P 20414 -00200 NAIROBI. 
SIMU: +254 20 2270000 

BARUA PEPE: 
certificationpc@ombudsman.go.ke 

TOVUTI: www.ombudsman.go.ke 

 


